top of page

Ìmọ̀ nípa ẹ̀jẹ̀ ríru.

Panel%202_edited.jpg

Ìtumọ̀ àwọn nọmba ẹ̀rọ ìfúnpá.

  1. Nọmba àkọ́kọ́ dúró fún ìfúnpá sistoliki (systolic blood pressure) tàbí ìwọ̀n ríru ẹ̀jẹ̀ ní àwọn ìgbà ti ọkàn ba únlù. Èyí ni o tóbi jù nìnù àwọn nọmba méjì fun àyẹ̀wò ẹ̀jẹ̀ ríru. 

  2. Nọmba kejì, ti ìsàlẹ̀, ni ìfúnpá diastoliki (diastolic blood pressure) tàbí ìwọ̀n ríru ẹ̀jẹ̀ ní àárín ọkàn lílù.

  3. Ìfúnpá t’ó ṣe dédé ni sistoliki t’ó kéré ju 120 (ọgọ́fà) ati diastoliki t’ó kéré ju 80 (ọgọ́rin).

  4. Aisan ẹ̀jẹ̀ ríru túmọ̀ si ìfúnpá sistoliki 130 (àádòje) àti jùbẹ́ lọ tàbí diastoliki 80 àti jùbẹ́ lọ.

Tètè rí dókítà rẹ fún àyẹ̀wò àti ìtọ́jú ẹ̀jẹ̀ ríru.

  1. Joko si ori àga onítẹlọ́rùn ki o si fi ẹsẹ̀ tẹ’lẹ̀.

  2. Wọ ìbọpá ẹ̀rọ ìfúnpá si apà ọ̀tún tàbí òsì kó se dédé pẹ̀lù àyè ọkàn.

  3. Ṣàtúnṣe ìbọpá ki ó mọ́ra pẹ̀lu apa láì fa ìnira.

  4. Tan ẹ̀rọ ìfúnpá láti bẹ̀rẹ̀ àyẹ̀wò.

Panel%201_edited.jpg

Àwọn ipele ọ̀nà ẹ̀tọ́ láti ṣe ìbẹ̀wò ìfúnpá rẹ.

Àwọn okùnfà ẹ̀jẹ̀ ríru tí a lè túnṣe.

Jọ̀wọ́ lo àwọn òògùn rẹ dédé kí o si rí dókítà rẹ láti ìgbà dé ìgbà. Bá dókítà rẹ sọ̀rọ̀ kí o tó lo òògùn tuntun, ti òyìnbó tàbí ìbílẹ̀.

Àwọn okùnfà ẹ̀jẹ̀ ríru tí kò ní àtúnṣe.

Panel 5.jpg

*Àwọn ewu ẹ̀jẹ̀ rìru.

Ewu únlá ni ẹ̀jẹ̀ ríru fún gbogbo ẹ̀yà ara. Ní pàtàkì jùlọ:

Ọpọlọ: Àrùn rọpá-rọsẹ̀ tàbí stroke jẹ́ ìkan lára àwọn ìjàmbá ọpọlọ tí ó le ṣẹlẹ̀ nítorí ẹ̀jẹ̀ ríru tí a kò bá tọ́jú.

Ojú: Àìríran dédé àti Ìfọ́jú.

Ọkàn:  Ìkùnà ọkàn (heart failure) àti ìgbókìtì ọkàn (heart attack) únfa ikú òjijì.

Kíndìnrín: Àìsàn kíndìnrín.

Àìlè gbéra pẹ́pẹ́.

Iṣọn-ẹ̀jẹ̀: Líle koko àwọn iṣọn-ẹ̀jẹ̀ ara.

*Ewu àwọn ìjàmbá yi ga lọ́pọ̀lọ́pọ̀ si fún éníyán t’ó ní àrùn ṣúgà pẹlu ẹ̀jẹ̀ ríru.

come together.jpg

Darapọ mọ wa loni

O ṣeun fun ṣiṣe alabapin

Glucometer-vector.png
bottom of page